આદિત્ય L1 લોન્ચ લાઈવ : ભારતનું પ્રથમ સૌર મિશન આદિત્ય L1 લોન્ચ માટે તૈયાર
આદિત્ય L1 લોન્ચ લાઈવ : ભારતનું પ્રથમ સૌર મિશન આદિત્ય L1 લોન્ચ માટે તૈયાર 

આદિત્ય L1 લોન્ચ લાઈવઃ ભારત અને ઈસરોએ ચંદ્રયાનના સફળ લેન્ડિંગથી વિશ્વને ચોંકાવી દીધું છે. ભારત અવકાશ સંશોધન ક્ષેત્રે વિશ્વના અન્ય દેશો કરતાં ઘણું આગળ નીકળી ગયું છે. ચંદ્રયાનની સફળતા પછી, ISRO હવે સૂર્ય મિશન જે ADITY L1 છે લોન્ચ કરવા જઈ રહ્યું છે.

આ મિશન પૃથ્વીથી 15 લાખ કિમી દૂર જશે. અને જ્યારે સૂર્યની હિલચાલ વાતાવરણીય અને અન્ય અવકાશ ચકાસણીઓ છે. આદિત્ય L1 મિશનના પ્રક્ષેપણ માટે તૈયારીઓ ચાલી રહી છે. આ મિશન 2 સપ્ટેમ્બરે સવારે 11.50 કલાકે આંધ્રપ્રદેશના શ્રીહરિકોટા સ્પેસ સ્ટેશનથી લોન્ચ કરવામાં આવશે. આદિત્ય L1 લાઈવ લોન્ચ

આદિત્ય L1 લાઈવ લોન્ચ

આદિત્ય L1 મિશન લાઇવ અપડેટ્સ: પ્રો. રમેશ આર સમજાવે છે કે કેવી રીતે CMEs પૃથ્વીની નજીકના ઉપગ્રહોને અસર કરે છે “સામાન્ય રીતે, દરરોજ બે થી ત્રણ CME હોઈ શકે છે, પરંતુ જ્યારે વધુ સનસ્પોટ્સ હોય છે ત્યારે સંખ્યા દરરોજ 11 થી 12 સુધી જાય છે. પણ જઈ શકે છે

તેથી, સૌર વાતાવરણ અને તેના ચુંબકીય ક્ષેત્રના ફેરફારોને સમજવું જરૂરી બને છે, જેથી આપણે આ જ્વાળાઓની આગાહી કરવાની રીતો શીખી શકીએ. ચંદ્ર પર ચંદ્રયાન-3 મિશનની સફળતા બાદ હવે ઈસરોએ મિશન સૂર્ય એટલે કે આદિત્ય-એલ1 લોન્ચ કરવાની તૈયારી કરી લીધી છે. આદિત્ય L1 લાઈવ લોન્ચ

આદિત્ય L1 લોન્ચ તારીખ

તે 2જી સપ્ટેમ્બર એટલે કે શનિવારે લોન્ચ થવા જઈ રહી છે. ઈસરોના વડા એસ સોમનાથે જણાવ્યું હતું કે આજથી ADITY L1ના લોન્ચનું કાઉન્ટડાઉન શરૂ થશે. દરમિયાન, ભારતમાં તેમજ સમગ્ર વિશ્વમાં લોકો ભારતના આ સૌર મિશનની રાહ જોઈ રહ્યા છે.

આ પણ વાંચો :   पिंपल्स के लिए बेहतरीन घरेलू उपाय

લોકો આ મિશનની શરૂઆતની આતુરતાથી રાહ જોઈ રહ્યા છે. સૂર્યા મિશન લોન્ચ લાઈવ આદિત્ય એલ-1નું લોન્ચિંગ ક્યારે અને ક્યાં જોવું તેની માહિતી મેળવો.

ISROનું આ મહત્વાકાંક્ષી મિશન PSLV-XL રોકેટની મદદથી 2 સપ્ટેમ્બરે લોન્ચ કરવામાં આવશે. તે લોન્ચ થયાના બરાબર 127 દિવસ પછી તેના પોઈન્ટ L1 પર પહોંચી જશે. આ બિંદુએ પહોંચ્યા પછી, આદિત્ય-L1 ઘણો મહત્વપૂર્ણ ડેટા મોકલવાનું શરૂ કરશે.

સફળ પ્રક્ષેપણ માટે સૂર્ય નમસ્કાર અને વિશેષ પૂજા કરવામાં આવી હતી

ISROના આદિત્ય L1 મિશનના સફળ પ્રક્ષેપણ માટે, આધ્યાત્મિક ગુરુ આચાર્ય બિપિન જોશીની હાજરીમાં દૂન યોગ પીઠ કેન્દ્રોમાં સૂર્ય નમસ્કાર અને વિશેષ પૂજા કરવામાં આવી હતી. જે પછી ત્રણ કે ચાર ભ્રમણકક્ષાના દાવપેચ સીધા પૃથ્વીના પ્રભાવના ક્ષેત્ર (SOI)માંથી બહાર આવશે.

ક્રુઝ પેજ ફરી શરૂ થશે. જેમાં થોડો વધુ સમય લાગશે. આદિત્ય એલ-1 મિશન સૂર્યના અવલોકન માટે ઈસરોનું પ્રથમ સમર્પિત અવકાશ મિશન છે. લોન્ચિંગની તૈયારીઓ અંતિમ તબક્કામાં પહોંચી ગઈ છે.

રોકેટ અને સેટેલાઇટ તૈયાર છે. લોન્ચિંગ માટેનું રિહર્સલ લગભગ પૂરું થઈ ગયું છે. આદિત્ય L-1 ISROના સૌથી વિશ્વસનીય રોકેટ PSLV-C57ને પૃથ્વીની નીચી ભ્રમણકક્ષામાં લોન્ચ કરશે.

દેશના પ્રથમ સૌર મિશનની સફળતા માટે વારાણસીમાં હવન કરવામાં આવ્યો હતો

ભારતનું પ્રથમ સૌર મિશન આદિત્ય L1 આજે આંધ્રપ્રદેશના શ્રીહરિકોટામાં આવેલા સતીશ ધવન સ્પેસ સેન્ટરથી લોન્ચ કરવામાં આવશે. ઈસરોના આ મિશનની સફળતા માટે વારાણસીમાં હવન કરવામાં આવી રહ્યો છે.

google news

સફળ પ્રક્ષેપણ માટે સૂર્ય નમસ્કાર અને વિશેષ પૂજા કરવામાં આવી હતી

ISROના આદિત્ય L1 મિશનના સફળ પ્રક્ષેપણ માટે, આધ્યાત્મિક ગુરુ આચાર્ય બિપિન જોશીની હાજરીમાં દૂન યોગ પીઠ કેન્દ્રોમાં સૂર્ય નમસ્કાર અને વિશેષ પૂજા કરવામાં આવી હતી. જે પછી ત્રણ કે ચાર ભ્રમણકક્ષાના દાવપેચ સીધા પૃથ્વીના પ્રભાવના ક્ષેત્ર (SOI)માંથી બહાર આવશે.

ક્રુઝ પેજ ફરી શરૂ થશે. જેમાં થોડો વધુ સમય લાગશે. આદિત્ય એલ-1 મિશન સૂર્યના અવલોકન માટે ઈસરોનું પ્રથમ સમર્પિત અવકાશ મિશન છે. લોન્ચિંગની તૈયારીઓ અંતિમ તબક્કામાં પહોંચી ગઈ છે.

આ પણ વાંચો :   शादी के कुछ ही घंटों बाद 37 वर्षीय सिंगर की मौत हो गई

રોકેટ અને સેટેલાઇટ તૈયાર છે. લોન્ચિંગ માટેનું રિહર્સલ લગભગ પૂરું થઈ ગયું છે. આદિત્ય L-1 ISROના સૌથી વિશ્વસનીય રોકેટ PSLV-C57ને પૃથ્વીની નીચી ભ્રમણકક્ષામાં લોન્ચ કરશે.

દેશના પ્રથમ સૌર મિશનની સફળતા માટે વારાણસીમાં હવન કરવામાં આવ્યો હતો

ભારતનું પ્રથમ સૌર મિશન આદિત્ય L1 આજે આંધ્રપ્રદેશના શ્રીહરિકોટામાં આવેલા સતીશ ધવન સ્પેસ સેન્ટરથી લોન્ચ કરવામાં આવશે. ઈસરોના આ મિશનની સફળતા માટે વારાણસીમાં હવન કરવામાં આવી રહ્યો છે.

==

આદિત્ય L1 લોન્ચ લાઈવ : ભારતનું પ્રથમ સૌર મિશન આદિત્ય L1 લોન્ચ માટે તૈયાર
આદિત્ય L1 લોન્ચ લાઈવ : ભારતનું પ્રથમ સૌર મિશન આદિત્ય L1 લોન્ચ માટે તૈયાર

==

આદિત્ય L1 ને પ્રભામંડળની કક્ષામાં મૂકવામાં આવશે. જ્યાં L1 એક બિંદુ છે. આ બિંદુ સૂર્ય અને પૃથ્વીની વચ્ચે સ્થિત છે. પરંતુ સૂર્યથી પૃથ્વીના અંતરની સરખામણીમાં તે માત્ર 1 ટકા છે. આ પ્રવાસમાં તેને 127 દિવસ લાગશે. જે મુશ્કેલ માનવામાં આવે છે કારણ કે તેમાં બે મોટી ભ્રમણકક્ષાની મુસાફરીનો સમાવેશ થાય છે.

શા માટે સૂર્ય અગ્નિ ઉત્સર્જિત કરે છે?
ન્યુક્લિયર ફ્યુઝન સૂર્યના કેન્દ્ર અથવા કોરમાં થાય છે. જેથી સૂર્ય ચારેબાજુ બળી રહ્યો હોય તેવું લાગે છે. સપાટીની બરાબર ઉપર, એટલે કે ફોટોસ્ફિયર, તાપમાન 5500 ડિગ્રી સેલ્સિયસ સુધી છે. સૂર્યમંડળના અન્ય ગ્રહોને વધુ સારી રીતે સમજવા માટે તેનો ઉપયોગ કરવા માટે સૂર્યનો અભ્યાસ.

સૂર્ય મિશન લાઈવ લોન્ચ

આદિત્ય-એલ1ના લોન્ચનું કાઉન્ટડાઉન શરૂ થઈ ગયું છે. ત્યારબાદ આ મિશન 2 સપ્ટેમ્બરે સવારે 11.50 કલાકે શ્રીહરિકોટા, આંધ્રપ્રદેશથી લોન્ચ કરવામાં આવશે. ઈસરોએ આદિત્ય એલ-1 લોન્ચ લાઈવ બતાવવા માટે ખાસ વ્યવસ્થા કરી હતી.

ISROની આ લાઇવ લૉન્ચ વેબસાઇટ પર, સંસ્થાએ શ્રીહરિકોટામાં કેન્દ્રમાંથી દર્શકોને આદિત્ય L-1નું લાઇવ લૉન્ચ બતાવવા માટે ગેલેરીમાં બેઠકો અનામત રાખવાનો વિકલ્પ પણ આપ્યો છે.

જો કે, આ માટે માત્ર મર્યાદિત જગ્યાઓ હતી, જે રજીસ્ટ્રેશન શરૂ થયા બાદ જ ભરવામાં આવી હતી. એટલું જ નહીં, દર્શકો ISRO વેબસાઇટ isro.gov.in પર આદિત્ય એલ-1 લોન્ચનું લાઇવ ટેલિકાસ્ટ જોઈ શકશે. અને તે ક્ષણે ક્ષણે અપડેટ્સ પ્રાપ્ત કરી શકે છે. આદિત્ય L1 લાઈવ લોન્ચ

આ પણ વાંચો :   बाथरूम में नहा रही थीं सौंदर्या, एक्टर शाली ने खोला दरवाजा और फिर...

જો સ્પીડને કાબૂમાં ન રાખવામાં આવે તો મોટો ભય

પ્રથમ કઠણ ભ્રમણકક્ષા એ પૃથ્વીના SOIથી આગળ જવાની છે. પૃથ્વી તેના ગુરુત્વાકર્ષણ બળથી આસપાસની દરેક વસ્તુને ખેંચે છે. ક્રુઝ તબક્કા અને પ્રભામંડળની ભ્રમણકક્ષામાં L1 પોઝિશન કેપ્ચર દ્વારા અનુસરવામાં આવે છે. જો ત્યાં તેમની હિલચાલને નિયંત્રિત કરવામાં નહીં આવે, તો તે સીધા સૂર્ય તરફ ચાલુ રહેશે અને બળી જશે.

આ સિવાય યુઝર્સ ઈસરોની વેબસાઈટ અને યુટ્યુબ ચેનલ પર લોન્ચનું લાઈવ સ્ટ્રીમિંગ પણ જોઈ શકે છે. પૃથ્વીની સપાટી પર ચંદ્રયાન-3ના સફળ ઉતરાણ પછી, પૃથ્વીની નજર હવે ISROના સૌર મિશન આદિત્ય-L1 પર છે. કાઉન્ટડાઉન શરૂ થઈ ગયું છે. આદિત્ય L1 લાઈવ લોન્ચ

જગ્યાનું હવામાન જાણવું શા માટે મહત્વનું છે?

સૂર્ય પૃથ્વી પર સતત કિરણોત્સર્ગ, ગરમી, ચુંબકીય ક્ષેત્રો અને ચાર્જ કણોનું ઉત્સર્જન કરે છે. જેને સૌર હવા અથવા સૌર પવન કહે છે. આ ઉચ્ચ-ઉર્જા પ્રોટોન દ્વારા રચાય છે. સૂર્યનું ચુંબકીય ક્ષેત્ર જાણીતું છે. જે ખૂબ જ વિસ્ફોટક છે.

આ તે છે જ્યાં કોરોનલ માસ ઇજેક્શન (CME) થાય છે. આ કારણે સૌર વાવાઝોડાથી પૃથ્વીને અનેક પ્રકારના નુકસાન થવાની ચિંતા છે. તેથી અવકાશના હવામાનનું જ્ઞાન જરૂરી છે. આ સમયગાળા સૂર્યના કારણે થાય છે અને વધે છે.

આદિત્ય-L1 મિશન ક્યાં તૈનાત થશે?

સૂર્યનું પોતાનું ગુરુત્વાકર્ષણ છે, એટલે કે ગુરુત્વાકર્ષણ બળ. પૃથ્વીનું પોતાનું ગુરુત્વાકર્ષણ છે. એક એવા બ્રહ્માંડમાં જ્યાં બેનું ગુરુત્વાકર્ષણ ટકરાય છે. મતલબ કે જ્યાં પૃથ્વીનું ગુરુત્વાકર્ષણ સમાપ્ત થાય છે ત્યાંથી સૂર્યના ગુરુત્વાકર્ષણની અસર શરૂ થાય છે. આ બિંદુ લેગ્રેન્જ બિંદુ છે. ભારતના આદિત્ય લારેન્જને પોઈન્ટ વન એટલે કે L1માં તૈનાત કરવામાં આવશે. આદિત્ય L1 લાઈવ લોન્ચ

1% પૃથ્વી અને સૂર્ય વચ્ચે સમાન અંતરની મુસાફરી કરશે

એક નાનો પદાર્થ લાંબા સમય સુધી બંનેની ગુરુત્વાકર્ષણની મર્યાદા પર રહી શકે છે. તે બંનેના ગુરુત્વાકર્ષણ વચ્ચે ફસાઈ જશે. આનાથી અવકાશયાનના ઇંધણનો વપરાશ ઘટશે. તે લાંબા સમય સુધી કામ કરશે. L1 એ સૂર્ય અને પૃથ્વી વચ્ચેના કુલ અંતરનો માત્ર એક ટકા છે. તે 15 હજાર કિલોમીટર છે. આદિત્ય L1 લાઈવ લોન્ચ

જ્યારે સૂર્યથી પૃથ્વીનું અંતર 15 કરોડ કિલોમીટર છે. આપણું સૌરમંડળ સૂર્ય દ્વારા સંચાલિત છે. તેની ઉંમર લગભગ 450 મિલિયન વર્ષ માનવામાં આવે છે. સૌર ઉર્જા વિના પૃથ્વી પર જીવન શક્ય નથી. સૌરમંડળના તમામ ગ્રહો સૂર્યના ગુરુત્વાકર્ષણ દ્વારા એકસાથે જોડાયેલા છે, અન્યથા તેઓ ઊંડા અવકાશમાં દૂર તરતા હશે.

WHATSAAPP JOIN

Links : 

સૂર્ય મિશન લોન્ચીંગ YOUTUBE પર લાઇવ જુઓ અહિં ક્લીક કરો
ઇસરોની વેબસાઇટ પર લાઇવ જુઓ અહિં ક્લીક કરો
વધુ માહિતી માટે અહિં ક્લીક કરો
વધુ અપડેટ માટે whatsapp Group માં જોડાવ અહિં ક્લીક કરો

 

 

Leave a Comment