સાળંગપુર મંદિર વિવાદ: રાજકોટના વકીલ અકરા પાનીએ, BAPS સહિત અનેક સ્વામિનારાયણ મંદિરોને નોટિસ ફટકારી

સાળંગપુર મંદિર વિવાદ: રાજકોટના વકીલ અકરા પાનીએ, BAPS સહિત અનેક સ્વામિનારાયણ મંદિરોને નોટિસ ફટકારી

google news

સાળંગપુર મંદિર વિવાદ સાળંગપુર કષ્ટભંજન હનુમાનજી મંદિર વિવાદમાં રાજકોટના વકીલે સાળંગપુર મંદિર, સ્વામિનારાયણ કુંડલધામ મંદિર, BAPS સ્વામિનારાયણ કાલાવડ મંદિર, સ્વામિનારાયણ વડતાલ મંદિર અને સ્વામિનારાયણ નીલકંઠ ધામ પોઇચા મંદિરને નોટિસ મોકલી હતી.

સાળંગપુર મંદિર વિવાદ

ઝી બ્યુરો/બોટાદ: સાળંગપુર ના સુપ્રસિદ્ધ યાત્રાધામમાં હનુમાનજીને સ્વામીના સેવક તરીકે દર્શાવવામાં આવતા શરૂ થયેલો વિવાદ હવે મોટું સ્વરૂપ ધારણ કરી લીધું છે. બોટાદના સાળંગપુર માં સ્વામિનારાયણ સાધુઓએ હનુમાનજીનું અપમાન કર્યું હોવાના મુદ્દે મોરારીબાપુ, રામેશ્વરદાસ હરિયાણી અને કબરાઈ ધામના મણીધર બાપુ સહિત અનેક સંતો વિરોધ કરી રહ્યા છે. એક મહત્વપૂર્ણ સંદેશ છે. રાજકોટના વકીલે સાળંગપુર મંદિર, સ્વામિનારાયણ મંદિર કુંડલધામ, BAPS સ્વામિનારાયણ મંદિર કાલાવડ, સ્વામિનારાયણ મંદિર વડતાલ અને સ્વામિનારાયણ મંદિર નીલકંઠ ધામ પોઇચાને નોટિસ મોકલી હતી.

રાજકોટના એડવોકેટ રવિ રાઠોડે સાળંગપુર ના વિવાદાસ્પદ ભીંતચિત્ર સંદર્ભે નોટિસ મોકલી હતી. હનુમાનજીને ગુલામ બતાવીને નોટિસ આપવામાં આવી હતી. સાળંગપુર સહિત કષ્ટભંજન દેવ હનુમાનજી મંદિર સાળંગપુર , સ્વામિનારાયણ મંદિર કુંડલધામ, BAPS સ્વામિનારાયણ મંદિર કાલાવડ રોડ, સ્વામિનારાયણ મંદિર વડતાલ, સ્વામિનારાયણ મંદિર નીલકંઠ ધામ પોઇચા વગેરેને નોટિસ ફટકારવામાં આવી છે. વિવાદાસ્પદ યુટ્યુબ વિડીયો કેસ પણ નોંધાયા છે. યુટ્યુબ પર રામભક્ત હનુમાનજીની વિવાદાસ્પદ મૂર્તિ પોસ્ટર અને ભગવાન શંકર અને માતા પાર્વતીના અપમાનજનક એપિસોડને કારણે હિન્દુ સનાતન ધર્મનું અપમાન કરવા અને હિન્દુ ધર્મના લોકોની ભાવનાઓને ઠેસ પહોંચાડવા અંગે કાનૂની નોટિસ જારી કરવામાં આવી છે.

આ પણ વાંચો :   क्या नोरा के मानहानि केस का जवाब देंगी जैकलीन? एक्ट्रेस के वकील ने बयान दिया

Join

રાજકોટના એડવોકેટ રવિ રાઠોડ દ્વારા મોકલવામાં આવેલી નોટિસમાં જણાવાયું છે કે સાળંગપુર માં છેલ્લો દિવસ. 06.04.2023 ના રોજ હનુમાન જયંતિના અવસરે, શ્રી રામભક્ત હનુમાનજીની 54 ફૂટ ઊંચી પ્રતિમાનું અનાવરણ કરવામાં આવ્યું હતું, જેમાં પ્રતિમાની નીચે ચારેય બાજુઓ પર શ્રી રામભક્ત હનુમાનજીની છબીઓ પ્રદર્શિત કરવામાં આવી હતી અને YouTube દ્વારા એનિમેશનની શ્રેણી અપલોડ કરવામાં આવી હતી. નીલકંધા વર્ણીનું જીવન ચક્ર બતાવવા માટે. જેમાં સનાતન હિન્દુ ધર્મનું અપમાન કરવામાં આવ્યું છે, આ કૃત્યથી હિન્દુઓની ભાવનાઓને ઠેસ પહોંચી છે અને તમારી સંસ્થાએ સનાતન હિન્દુ ધર્મની મજાક ઉડાવી છે, જેના કારણે આ નોટિસ આપવાની ફરજ પડી છે.

આ પાદરીઓએ વિરોધ નોંધાવ્યો હતો

સલંગપુરના રાજાના ચિત્રોમાં હનુમાનજીને નીલકંઠવર્ણીના સેવક તરીકે દર્શાવવામાં આવ્યા છે. નીલકંઠવર્ણી સમક્ષ માથું નમાવતા હનુમાનજીની તસવીરો સોશિયલ મીડિયા પર સામે આવતાં જ વિરોધનું વાવાઝોડું ઊભું થયું હતું. હનુમાનજીના અપમાનના મુદ્દે સાધુ સમાજમાં ઠેર-ઠેર વિરોધ નોંધાવવામાં આવી રહ્યો છે. મોરારીબાપુએ કહ્યું કે તેમની શ્રેષ્ઠતા સાબિત કરવા માટે છેતરપિંડી થઈ રહી છે. તો રામેશ્વરદાસ હરિયાણીએ કહ્યું કે આ પ્રવૃત્તિ સનાતન ધર્મ વિરુદ્ધ છે. તેમણે કબરાઈ ધામના મણીધર બાપુની પણ આકરા શબ્દોમાં ટીકા કરી હતી. તો જ્યોતિર્નાથ મહારાજે પણ સંત સમાજને એક થઈને તેનો વિરોધ કરવા જણાવ્યું હતું.

સાળંગપુર ના રાજાની મૂર્તિનો વધુ એક વિવાદ

હનુમાનજીના અપમાનને લઈને રાજ્યભરના ભક્તો, સંતો અને મહંતોમાં રોષ જોવા મળી રહ્યો છે. સલામપુર બાદ વધુ બે વિવાદો સામે આવ્યા છે. જેના કારણે હનુમાનજીના ભક્તો હવે પરેશાન છે. સલંગપુરના સુપ્રસિદ્ધ તીર્થસ્થળ પર હનુમાનજીને સ્વામીના સેવક તરીકે દર્શાવવામાં આવતા વિવાદ શરૂ થયો હતો. સલંગપુરના રાજાના ચિત્રોમાં હનુમાનજીને નીલકંઠવર્ણીના સેવક તરીકે દર્શાવવામાં આવ્યા છે. નીલકંઠવર્ણી સમક્ષ માથું નમાવતા હનુમાનજીની તસવીરો સોશિયલ મીડિયા પર સામે આવતાં જ વિરોધનું વાવાઝોડું ઊભું થયું હતું. જે બાદ કુંડલ સ્વામિનારાયણ મંદિરમાં હનુમાનજીને નીલકંઠવર્ણી સમક્ષ મુકવામાં આવતા વિવાદ ઉભો થયો હતો. જેથી સલંગપુરના રાજાની મૂર્તિ પર હનુમાનજીના મુખ પર સ્વામિનારાયણનું તિલક જોવા મળતા ભક્તોમાં આક્રોશ જોવા મળ્યો હતો.

આ પણ વાંચો :   शैलेश लोढ़ा के बाद एक और स्टार ने छोड़ा तारक मेहता का उल्टा चश्मा का शो, इंस्टाग्राम पर किया ऐलान
સાળંગપુર મંદિર વિવાદ: રાજકોટના વકીલ અકરા પાનીએ, BAPS સહિત અનેક સ્વામિનારાયણ મંદિરોને નોટિસ ફટકારી
સાળંગપુર મંદિર વિવાદ: રાજકોટના વકીલ અકરા પાનીએ, BAPS સહિત અનેક સ્વામિનારાયણ મંદિરોને નોટિસ ફટકારી

શું છે વિવાદ?

સલંગપુર મંદિરમાં હનુમાનજીને સહજાનંદ સ્વામીના સેવક તરીકે દર્શાવતી ભીંતચિત્રો છે. આ તસવીરો “સલંગપુરના રાજા” તરીકે ઓળખાતા હનુમાનજીની પ્રતિમાની નીચે કોતરવામાં આવી હતી. આ પેઇન્ટિંગ્સના ફોટા કેટલાક ભક્તો દ્વારા સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થયા છે. વાયરલ ફોટામાં, ભગવાન હનુમાનજી સહજાનંદ સ્વામીની સામે હાથ જોડીને નમસ્કાર સ્થિતિમાં ઉભા જોવા મળે છે. આ ઉપરાંત અન્ય ભીંતચિત્રમાં નીલકંઠવર્ણી (સહજાનંદ સ્વામીનું બાળપણનું નામ) આસન પર બેઠેલા દર્શાવવામાં આવ્યું છે, જ્યારે હનુમાનજીને હાથ જોડીને નમસ્કારની મુદ્રામાં બેઠેલા બતાવવામાં આવ્યા છે. જે બાદ સમગ્ર વિવાદ વકર્યો હતો. તમને જણાવી દઈએ કે છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી સલંગપુર મંદિરમાં હનુમાનજીની વિશાળ મૂર્તિની નીચે મૂકવામાં આવેલા કેટલાક ભીંતચિત્રોની તસવીરો સોશિયલ મીડિયા પર ધૂમ મચાવી રહી છે. આ ફોટા વાયરલ થયા પછી, મંદિર પ્રશાસને વધુ વિવાદ ટાળવા માટે બંને ભીંતચિત્રોને પીળા પ્લાસ્ટિકથી ઢાંકી દીધા.

નોંધનીય છે કે, આ મુદ્દો માત્ર સોશિયલ મીડિયા પર જ નહીં પરંતુ કેટલાક હિંદુ સંગઠનોએ પણ આ તસવીરોને લઈને સ્વામિનારાયણ સંપ્રદાયનો વિરોધ કર્યો હતો. અખિલ ભારતીય નવયુગ સંસ્થા, ગુજરાત હિંદ યુવા વાહિનીએ આ વિવાદાસ્પદ મુરાને હટાવવાની માંગ કરી.

Join our whatsapp group

નોંધનીય છે કે ધાર્મિક માન્યતા અનુસાર 7 ચિરંજીવોમાં હનુમાનજીનો સમાવેશ થાય છે. હનુમાનજીને ભગવાન શંકરનો અવતાર પણ માનવામાં આવે છે. તેઓ ભગવાન રામના અનન્ય ભક્ત પણ છે. બીજી બાજુ, સહજાનંદ સ્વામીનો જન્મ 1781 એડી માં થયો હતો અને 1830 માં મૃત્યુ પામ્યા હતા. સ્વામિનારાયણ સંપ્રદાયની સ્થાપના સહજાનંદ સ્વામી દ્વારા કરવામાં આવી હતી, જેને સ્વામિનારાયણ ભગવાન તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. જો કે, થોડા વર્ષો પછી સંપ્રદાયમાં તિરાડ પડી અને BAPS, વડતાલ, સોનખડા જેવી સંસ્થાઓની રચના થઈ. હાલમાં જે બાબતે વિવાદ ચાલી રહ્યો છે તે વડતાલ સ્થિત સંસ્થા છે.

આ પણ વાંચો :   शरीर में ब्लड सर्कुलेशन खराब कैसे करें

Note: Please always check and confirm the above details with the official website/organization/institute/department and official advertisement/notification.

DISCLAIMER: ojasgujaratjob.com is a general website. where you can find various types of articles like News, Jobs, Education, Quotes, and Images in multiple Languages.
ojasgujaratjob.com Is Created Only For Educational Purposes. Not The Owner Of Any Of The Available PDF Material And Books On It. Nor And Scanned. We Only Provide The Link And Material Already Available On The Internet. If In Any Way It Violates The Law Or If An Author Or Publisher Has A Problem Please Mail Us To Remove the Link At admin@ojasgujaratjob.com

મહત્વપૂર્ણ કડીઓ

વધુ માહિતી માટે અહીં ક્લિક કરો
હોમ પેજ માટે અહીં ક્લિક કરો

Leave a Comment