એલપીજીના ભાવમાં 200 રૂપિયાનો ઘટાડો: મોદી કેબિનેટે ઉજ્જવલા યોજના હેઠળ એલપીજી સિલિન્ડર દીઠ 200 રૂપિયાની સબસિડીને મંજૂરી આપવાનો નિર્ણય કર્યો

એલપીજીના ભાવમાં 200 રૂપિયાનો ઘટાડો: મોદી કેબિનેટે ઉજ્જવલા યોજના હેઠળ એલપીજી સિલિન્ડર દીઠ 200 રૂપિયાની સબસિડીને મંજૂરી આપવાનો નિર્ણય કર્યો

રક્ષાબંધનના અવસર પર મોદી સરકાર મોંઘવારીથી પ્રભાવિત લોકોને સસ્તા એલપીજી સિલિન્ડરનું દાન કરવા જઈ રહી છે. સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર, મોંઘા એલપીજી સિલિન્ડરને લઈને વિપક્ષના સતત હુમલાઓનો સામનો કરી રહેલી મોદી સરકારે ઘરેલુ એલપીજી સિલિન્ડરની કિંમતોમાં 200 રૂપિયાનો ઘટાડો કરવાનો નિર્ણય લીધો છે. જો કે, આ લાભ માત્ર પ્રધાનમંત્રી ઉજ્જવલા યોજનાના લાભાર્થીઓને જ મળશે.

એલપીજીના ભાવમાં 200 રૂપિયાનો ઘટાડો: મોદી કેબિનેટે ઉજ્જવલા યોજના હેઠળ એલપીજી સિલિન્ડર દીઠ 200 રૂપિયાની સબસિડીને મંજૂરી આપવાનો નિર્ણય કર્યો
એલપીજીના ભાવમાં 200 રૂપિયાનો ઘટાડો: મોદી કેબિનેટે ઉજ્જવલા યોજના હેઠળ એલપીજી સિલિન્ડર દીઠ 200 રૂપિયાની સબસિડીને મંજૂરી આપવાનો નિર્ણય કર્યો

એલપીજીના ભાવમાં 200 રૂપિયાનો ઘટાડો

ઓગસ્ટના પહેલા દિવસે રાજધાની દિલ્હીમાં ઘરેલુ એલપીજી સિલિન્ડરની કિંમત 1103 રૂપિયા હતી. તે જ સમયે, એલપીજી સિલિન્ડરની કિંમત મુંબઈમાં 1102.50 રૂપિયા, કોલકાતામાં 1129 રૂપિયા અને ચેન્નાઈમાં  1118.50 રૂપિયા હતી. તેલ કંપનીઓ મહિનાના પહેલા દિવસે એલપીજીના ભાવમાં ફેરફાર કરે છે.

આ પણ વાંચો :   EctoLife: दुनिया के पहले कृत्रिम गर्भ के लिए संकल्पना का अनावरण

 

કેબિનેટની બેઠકમાં આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો

સરકારના જણાવ્યા અનુસાર, ઉજ્જવલા યોજના હેઠળ, એલપીજી સિલિન્ડરની કિંમત 200 રૂપિયા સસ્તી થશે. વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની અધ્યક્ષતામાં આજે મળેલી કેબિનેટની બેઠકમાં આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો.

ગયા વર્ષે જ કેન્દ્ર સરકારે સ્પષ્ટ કર્યું હતું કે માત્ર ઉજ્જવલા યોજનાના લાભાર્થીઓને જ રાંધણ ગેસ સબસિડી મળશે. અન્ય કોઈને રાંધણ ગેસ સિલિન્ડર માટે સબસિડી મળશે નહીં. ઉજ્જવલા યોજના હેઠળ સરકાર પહેલાથી જ રૂ.200ની સબસિડી આપી રહી હતી. હવે તેને રૂ.200ની વધારાની સબસિડી મળશે.

રક્ષાબંધનમાં લોકોને રાહત

રક્ષાબંધનના અવસર પર મોદી સરકાર મોંઘવારીથી પ્રભાવિત લોકોને સસ્તા એલપીજી સિલિન્ડરનું દાન કરવા જઈ રહી છે. સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર, મોંઘા એલપીજી સિલિન્ડરને લઈને વિપક્ષના સતત હુમલાઓનો સામનો કરી રહેલી મોદી સરકારે ઘરેલુ એલપીજી સિલિન્ડરની કિંમતોમાં 200 રૂપિયાનો ઘટાડો કરવાનો નિર્ણય લીધો છે. જો કે, આ લાભ માત્ર પ્રધાનમંત્રી ઉજ્જવલા યોજનાના લાભાર્થીઓને જ મળશે.

આ પણ વાંચો :   दिग्गज टीवी एक्ट्रेस वीना कपूर की बेटे ने की हत्या

12 એલપીજી સિલિન્ડર માટે સબસિડી

ઉજ્જવલા યોજના હેઠળ, લાભાર્થીઓ દર વર્ષે કુલ 12 રાંધણ ગેસ સિલિન્ડર પર સબસિડી મેળવી શકે છે. પ્રધાનમંત્રી ઉજ્જવલા યોજના 2016 માં શરૂ કરવામાં આવી હતી. આ હેઠળ, સરકાર ગરીબી રેખા નીચે (BPL) પરિવારોને મફત LPG કનેક્શન પ્રદાન કરે છે.

સબસિડી મેળવવા માટે તમારે તમારા આધાર નંબરને LPG કનેક્શન સાથે લિંક કરવાની જરૂર છે. સબસિડી મેળવવા માટે, તમારું આધાર ગેસ કનેક્શન સાથે લિંક હોવું આવશ્યક છે. 14.2 કિલોના એલપીજી સિલિન્ડર પર 200 રૂપિયાની સબસિડી મળે છે. સરકારી ડેટા અનુસાર, માર્ચ 2023 સુધીમાં, સરકારે ઉજ્જવલા યોજના હેઠળ 9 મિલિયનથી વધુ મફત રસોઈ ગેસ કનેક્શન્સનું વિતરણ કર્યું છે. તેલ કંપનીઓ દર મહિનાના પ્રથમ દિવસે 14 કિલોના ઘરેલુ અને 19 કિલોના કોમર્શિયલ ગેસ સિલિન્ડરની કિંમતો નક્કી કરે છે.

15 ઓગસ્ટે પીએમ મોદીએ મોંઘવારીથી રાહતની વાત કરી હતી

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ પણ 15 ઓગસ્ટે પોતાના ભાષણમાં મોંઘવારીથી રાહત આપવા માટે પગલાં લેવાની વાત કરી હતી, ત્યારબાદ સૂત્રોએ આવો દાવો કર્યો હતો. મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, આ નિર્ણય કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા લેવામાં આવ્યો છે અને તેની જાહેરાત ગમે ત્યારે થઈ શકે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આનાથી સરકાર મોંઘવારીના મોરચે ઘેરાયેલા વિપક્ષને સાફ કરવામાં સક્ષમ બનાવશે. કર્ણાટક વિધાનસભા ચૂંટણીમાં કોંગ્રેસે સિલિન્ડર મોંઘવારીનો મુદ્દો બનાવ્યો અને તેની અસર પણ જોવા મળી. આવી સ્થિતિમાં, જો આપણે લોકસભાની ચૂંટણીઓ અને તેના પહેલા ઘણા રાજ્યોની વિધાનસભાની ચૂંટણીઓ પર નજર કરીએ તો, સરકાર મોંઘવારીમાંથી ઘણી રાહત આપવા માટે તૈયાર છે.

આ પણ વાંચો :   अगर चीन-सऊदी संबंध प्रगाढ़ हुए तो भारत को नुकसान होगा

લાલ કિલ્લા પરથી પોતાના ભાષણમાં મોદીએ કહ્યું હતું કે અમે છેલ્લા એક વર્ષમાં મોંઘવારી પર કાબૂ મેળવવા માટે તમામ પ્રયાસો કર્યા છે. પરંતુ અમે ત્યાં અટકીશું નહીં. મારા પ્રયત્નો ચાલુ રહેશે. મોંઘવારી રોકવાના ઉપાયો પર પીએમ મોદીએ કહ્યું કે અમારી સ્થિતિ દુનિયા કરતા સારી છે, અમે તેનાથી સંતુષ્ટ નથી થઈ શકતા. આપણા દેશવાસીઓને મોંઘવારીમાંથી રાહત આપવા માટે આપણે વધુ પગલાં ભરવાની જરૂર છે અને અમે આમ કરતા રહીશું.

Leave a Comment