શરદી અને ઉધરસથી પરેશાન હોય તો શિયાળામાં દહીં પીવું જોઈએ

[ad_1]

આપણને ઉનાળામાં લગભગ દરેક ભોજન માટે દરરોજ એક વાટકી ઠંડું દહીં જોઈએ છે. પણ ઠંડા દહીંની એ જ વાટકી શિયાળાની ઋતુમાં આપણી કરોડરજ્જુમાં કંપ લાવે છે. વહેતું નાક અને ખંજવાળવાળા ગળા સાથે, આપણે શિયાળામાં દહીં ખાવું જોઈએ કે નહીં તેની પણ ખાતરી નથી. શું તમે શિયાળામાં શરદી અને/અથવા ઉધરસથી પીડાતા હો ત્યારે તમારી થાળીમાં દહીં ઉમેરવાનો પણ વિચાર કરો છો? આપણે ઘણીવાર વડીલો તેની વિરુદ્ધ સલાહ આપતા હોઈએ છીએ પરંતુ સત્ય શું છે? અમે કેટલાક નિષ્ણાતોને આનો એકવાર અને બધા માટે સમાધાન કરવા માટે તેમનો અભિપ્રાય આપવા કહ્યું – શું આપણે શિયાળામાં દહીં ખાવું જોઈએ?

શું દહીં શરદી અને ઉધરસ માટે ખરાબ છે?

આયુર્વેદિક નિષ્ણાત આશુતોષ ગૌતમના જણાવ્યા અનુસાર, “દહીં ગ્રંથીઓમાંથી સ્ત્રાવને વધારે છે અને લાળના સ્ત્રાવને પણ વધારે છે. આ શરીરના એકંદર સ્વાસ્થ્યને અસર કરી શકે છે. દહીં કુદરતમાં કફ-કાર છે, જે વધુ પડતું છે. લાળ બિલ્ડિંગ શ્વસન ચેપ, અસ્થમા, શરદી અને ઉધરસને વધુ ખરાબ કરી શકે છે, ખાસ કરીને શિયાળામાં. તેથી, શિયાળામાં અને ખાસ કરીને રાત્રે દહીં ખાવાનું ટાળવું શ્રેષ્ઠ છે.”

આ પણ વાંચો :   ગુજરાત ચૂંટણી: ભાજપનો પ્રચાર પૂરજોશમાં; PM મોદી, અમિત શાહ, યોગીએ આજે ​​રેલી કરી

નેહા રંગલાની, ન્યુટ્રિશનિસ્ટ અને લાઈફસ્ટાઈલ એજ્યુકેટર જો કોઈ શરદી અને ઉધરસથી પીડાતું હોય તો શિયાળામાં ડેરી ઉત્પાદનોને સંપૂર્ણપણે ટાળવાનું સૂચન કરે છે. તેણી કહે છે, “ડેરી ઉત્પાદનો સ્વભાવમાં લાળ પેદા કરે છે. દૂધ કફનું કારણ બને છે અને તે કફને પહેલાથી જ ઘટ્ટ કરી શકે છે. તેનાથી ગળામાં વધુ બળતરા થઈ શકે છે.”

આ પણ વાંચો :   કરીના કપૂર ખાન K3G ના તેના 'પૂ' સંવાદોને પાર કરી શકતી નથી, અને અમે પણ કરી શકતા નથી

(આ પણ વાંચો: શિયાળામાં દહીં કેવી રીતે સેટ કરવું – 7 સરળ ટિપ્સ)

h02815fo

નિષ્ણાતોના જણાવ્યા મુજબ ડેરી ઉત્પાદનો પ્રકૃતિમાં લાળ ઉત્પન્ન કરે છે. ફોટો: iStock

શિયાળામાં દહીં સ્વાસ્થ્ય માટે સારું કે ખરાબ?

દહીંના વિવિધ સ્વાસ્થ્ય લાભોથી આપણે સૌ સારી રીતે વાકેફ છીએ. વાસ્તવમાં, દહીંના કેટલાક ગુણધર્મો ખરેખર શરદીથી રાહત આપી શકે છે. નેશનલ ડેરી કાઉન્સિલના પોષણ સંશોધનના નિષ્ણાત મિકી રુબિન કહે છે, “દહીં પ્રોબાયોટીક્સ અને ઝીંકથી સમૃદ્ધ છે, જે રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવામાં મદદરૂપ થાય છે. સંશોધન મુજબ, ઝીંક શરદીના લક્ષણોની અવધિ ઘટાડી શકે છે, પરંતુ લાભો માટે જરૂરી ઝીંકની માત્રા, ઓછામાં ઓછા 75 મિલિગ્રામ, દહીંના 8-ઔંસ કપમાં હાજર 2 મિલિગ્રામ કરતાં ઘણી વધારે છે.

આ પણ વાંચો :   ફિલ્મોમાં પીઢ અભિનેતાના જીવન તરફ પાછા વળીએ છીએ

તમારે શિયાળામાં દહીં ખાવું જોઈએ કે ન ખાવું જોઈએ?

કન્સલ્ટન્ટ ન્યુટ્રિશનિસ્ટ રૂપાલી દત્તા દરેક ખોરાકને સંયમિત રાખવાનું સૂચન કરે છે. દહીં ખાઈ શકાય પણ ઠંડા તાપમાને નહીં. તેણી કહે છે, “શિયાળાની ઋતુમાં ઠંડા-તાપમાનનો ખોરાક ન લેવો જોઈએ, કારણ કે તેને શરીર સુધી લાવવા માટે શરીરને બમણી મહેનત કરવી પડે છે. તાપમાન

શિયાળામાં દહીંના ફાયદાઓ મેળવવાની એક સરસ રીત એ છે કે તે સેટ થયા પછી તરત જ તેનું સેવન કરવું – ઓરડાના તાપમાને. અથવા તેને ભેળવીને અથવા ગરમ વાનગીઓમાં ફેરવીને તેનું સેવન કરો. તમારી શરદી અને ઉધરસને વધુ ખરાબ કર્યા વિના દહીંનો આનંદ માણવા માટે તમે દહીં ભાત અથવા બેસન કઢી અથવા દહી કબાબ બનાવવાનો પ્રયાસ કરી શકો છો. પરંતુ લંચ પછી દહીં અને દહીં આધારિત વાનગીઓ ખાવાનું ટાળો. અને યાદ રાખો, મધ્યસ્થતા એ ચાવી છે.

દિવસનો વૈશિષ્ટિકૃત વિડિઓ

પનીર મસાલા ફ્રાય રેસીપી | પનીર મસાલા ફ્રાય બનાવવાની રીત

[ad_2]

Source link

Leave a Comment