5 રીતો જેમાં કોવિડ-19 એ તમારા બાળકના સ્વાસ્થ્યને અસર કરી છે

[ad_1]

તાજેતરના એક અભ્યાસમાં દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે, કોવિડ-19ના સંક્રમણ પછી બાળકોને સ્ટ્રોક થવાનું જોખમ વધારે છે. યુ.એસ.માં બાળરોગના કોવિડ-19 કેસમાં ઉછાળા પછી તરત જ માર્ચ 2020 અને જૂન 2021 વચ્ચે ઇસ્કેમિક સ્ટ્રોકનો ભોગ બનેલા 16 હોસ્પિટલ દર્દીઓનો અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો હતો. આ અભ્યાસ પેડિયાટ્રિક ન્યુરોલોજી જર્નલમાં પ્રકાશિત થયો હતો. સંશોધકોનું માનવું છે કે બાળકોમાં સ્ટ્રોકનું વધતું જોખમ કોવિડ-19 સામેના હાઈપર-ઇમ્યુન રિસ્પોન્સને કારણે હતું.

યુનિવર્સિટી ઓફ ઉટાહ હેલ્થ ખાતે પીડિયાટ્રિક ન્યુરોલોજી નિવાસી અને અભ્યાસના મુખ્ય લેખક મેરીગ્લેન જે. વેઇલેક્સે સમજાવ્યું, “તે હાઇપર-ઇમ્યુન રિસ્પોન્સ હોઈ શકે છે જે પાછળથી આવે છે જેના કારણે બાળકો ગંઠાઈ જાય છે.” સ્ટ્રોક માટે પ્રમાણમાં ઓછું જોખમ. જ્યારે બાળકોમાં સ્ટ્રોક દુર્લભ છે, કોવિડ-19 પછી જોખમ વધે છે.

આ પણ વાંચો :   નિષ્ણાતો સમજાવે છે કે ગંભીર સીઓપીડી ધરાવતા દર્દીઓ કેવી રીતે ફેફસાના ટ્રાન્સપ્લાન્ટ માટે પસંદ કરી શકે છે

નીચે કેટલીક રીતો છે જેમાં કોવિડ-19 એ બાળકોના સ્વાસ્થ્યને અસર કરી છે:

 1. પેટમાં દુખાવો, પગમાં દુખાવો અને આંતરડામાં રક્તસ્ત્રાવ જેવા લક્ષણો
  પગમાં દુખાવો, પેટમાં દુખાવો અને આંતરડામાં રક્તસ્રાવ એ બાળકોમાં કેટલાક લક્ષણો છે જ્યારે તેમનું શરીર કોવિડ ચેપના સંપર્કમાં આવે છે. તેઓ કાં તો અતિશય ગંઠન અથવા અપૂરતા ગંઠાઈ જવાને કારણે ઉન્નત બળતરા માર્કર્સ વિકસાવે છે, જે વિવિધ લક્ષણો તરફ દોરી જાય છે.
 2. હૃદય રોગનું ઉચ્ચ જોખમ
  ડોકટરોનું કહેવું છે કે કોવિડ-19 દ્વારા ચેપ લાગતા કેટલાક બાળકોના હૃદયને લોહી પહોંચાડતી ધમનીઓનું વિસ્તરણ થયું હતું. જ્યારે કેટલાક કિસ્સાઓમાં સમસ્યા થોડા અઠવાડિયા પછી ઉકેલાઈ ગઈ હતી, જ્યારે અન્યને નજીકથી દેખરેખ અને સારવારની જરૂર હતી. કેટલાક કિસ્સાઓમાં, બાળકોમાં મ્યોકાર્ડિટિસ પણ વિકસિત થાય છે, જે હૃદયની બળતરા છે. આમાંથી મોટા ભાગના થોડા સમય પછી ઉકેલાઈ ગયા હતા.
 3. મગજ સંબંધિત લક્ષણો જેમ કે માથાનો દુખાવો, આંચકી, આભાસ
  મોટી સંખ્યામાં બાળકોમાં માથાનો દુખાવો, આંચકી અને આભાસ જેવા ન્યુરોલોજીકલ લક્ષણોનો વિકાસ થયો હતો. આ લક્ષણો સામાન્ય રીતે થોડા અઠવાડિયામાં શમી જાય છે.
 4. તાવ
  બાળકોમાં ઉધરસ સાથે તાવ આવવો એ સામાન્ય ઘટના છે. કોવિડ-19 ચેપમાં, બાળકો ઉધરસ અને તાવ માટે એન્ટિહિસ્ટેમાઈન અથવા કફની દવાઓનો પ્રતિસાદ આપતા નથી. ઘણા બાળકોને ઉધરસ અને તાવને કાબૂમાં રાખવા માટે સ્ટેરોઇડ્સની જરૂર પડે છે. મોટી સંખ્યામાં બાળકો અસ્થમાના દર્દીઓની જેમ વર્તે છે.
 5. ભૂખ ન લાગવી
  કબજિયાત જેવા અન્ય ગેસ્ટ્રોએન્ટેરોલોજિકલ લક્ષણોની સાથે કોવિડ-19ના સંપર્કમાં આવતાં ઘણા બાળકોને ભૂખ પણ ઓછી લાગતી હતી.
આ પણ વાંચો :   નતાશા પૂનાવાલાને તેના જન્મદિવસ પર, કરીના કપૂર, મલાઈકા અરોરા અને અન્યોના પ્રેમ સાથે

બધા વાંચો નવીનતમ જીવનશૈલી સમાચાર અહીં

[ad_2]

Source link

Leave a Comment