વિશ્વભરમાં શુક્રાણુઓની સંખ્યામાં ઝડપી ઘટાડો થવાના સંભવિત કારણો શું છે?

[ad_1]

છેલ્લું અપડેટ: નવેમ્બર 27, 2022, 07:59 AM IST

સંશોધનમાં બે મેટ્રિક્સને ધ્યાનમાં લેવામાં આવ્યા હતા - શુક્રાણુ એકાગ્રતા અને શુક્રાણુઓની સંખ્યા.  (ક્રેડિટ: રોઇટર્સ)

સંશોધનમાં બે મેટ્રિક્સને ધ્યાનમાં લેવામાં આવ્યા હતા – શુક્રાણુ એકાગ્રતા અને શુક્રાણુઓની સંખ્યા. (ક્રેડિટ: રોઇટર્સ)

સંશોધનમાં જણાવાયું છે કે 1973 અને 2018 વચ્ચે શુક્રાણુઓની સંખ્યા 62.3% અને શુક્રાણુઓની સાંદ્રતા 51.6% ઘટીને 101.2 મિલિયનથી 49 મિલિયન પ્રતિ મિલીલીટર થઈ ગઈ છે.

તાજેતરના એક અભ્યાસમાં સામે આવ્યું છે કે પુરુષોનું પ્રજનન સ્વાસ્થ્ય સતત ઘટી રહ્યું છે. નિષ્ણાતો સૂચવે છે કે શુક્રાણુઓની સંખ્યામાં ઝડપી ઘટાડો થયો છે અને સંશોધન તેના કારણોની ચર્ચા કરે છે. હ્યુમન રિપ્રોડક્ટિવ અપડેટમાં પ્રકાશિત, નવા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે છેલ્લા 45 વર્ષોમાં પુરુષોમાં શુક્રાણુઓની સંખ્યા 62 ટકાથી વધુ ઘટી રહી છે. સંશોધકોએ 53 દેશોમાંથી 223 અભ્યાસોનું મેટા-વિશ્લેષણ કર્યું જેમાં 57,000 પુરુષોના ડેટાનો સમાવેશ થાય છે જેઓ બિનફળદ્રુપ હોવાનું જાણતા ન હતા. આ અભ્યાસ શુક્રાણુઓની સંખ્યા અને એકાગ્રતાનો સૌથી મોટો અભ્યાસ હતો, જે મધ્ય અને દક્ષિણ અમેરિકા, આફ્રિકા અને એશિયામાં શુક્રાણુઓના સ્વાસ્થ્યમાં સ્પષ્ટ ઘટાડો દર્શાવે છે.

આ પણ વાંચો :   RBI Guidelines 2023 : New guidelines of RBI announced regarding 500 and 2000 notes

અભ્યાસના મુખ્ય લેખક, પ્રોફેસર હાગાઈ લેવિને સમાચાર એજન્સી પીટીઆઈને જણાવ્યું હતું કે ભારત પણ આ વલણનો એક ભાગ છે. તેમણે જાહેર કર્યું કે સરેરાશ શુક્રાણુઓની સંખ્યા 104 થી ઘટીને 49 મિલિયન/ml થઈ ગઈ છે અને આવો ઘટાડો સ્પષ્ટપણે વસ્તીની પ્રજનન ક્ષમતામાં ઘટાડો દર્શાવે છે. સંશોધનના પરિણામો સંભવિત પ્રજનન કટોકટી તરફ નિર્દેશ કરે છે જો વલણ ચાલુ રહે.

આ પણ વાંચો :   બ્રેકિંગ ન્યૂઝ લાઇવ અપડેટ્સ - 25 નવેમ્બર 2022: મહારાષ્ટ્રમાં 72 નવા કોવિડ-19 કેસ નોંધાયા, 1 જાનહાનિ

સંશોધનમાં બે મેટ્રિક્સને ધ્યાનમાં લેવામાં આવ્યા હતા – શુક્રાણુ એકાગ્રતા અને શુક્રાણુઓની સંખ્યા. શુક્રાણુ એકાગ્રતા વીર્યના મિલીલીટર દીઠ શુક્રાણુઓની સંખ્યાને દર્શાવે છે અને કુલ શુક્રાણુઓની સંખ્યા સમગ્ર સ્ખલનમાં શુક્રાણુઓની કુલ સંખ્યા છે. શુક્રાણુઓની સંખ્યા વીર્યની માત્રા સાથે શુક્રાણુની સાંદ્રતાને ગુણાકાર કરીને ગણવામાં આવે છે.

લેવિન અને તેમની સંશોધકોની ટીમ દ્વારા 2017માં પ્રકાશિત થયેલા અગાઉના સંશોધનોએ સૂચવ્યું હતું કે છેલ્લા 40 વર્ષમાં શુક્રાણુઓની સાંદ્રતા અડધાથી વધુ ઘટી ગઈ છે. અપડેટ થયેલા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે 1973 અને 2018 ની વચ્ચે શુક્રાણુઓની સંખ્યા 62.3 ટકા અને શુક્રાણુઓની સાંદ્રતા 51.6 ટકા ઘટીને 101.2 મિલિયન પ્રતિ મિલીલીટરથી 49 મિલિયન થઈ ગઈ છે. વિશ્લેષણ કરવા માટે રચાયેલ મેટા-રીગ્રેશન મોડલ અનુસાર 2000 પછી દર વર્ષે ઘટાડો બમણો થયો હતો. માહિતી.

આ પણ વાંચો :   Anyror 7/12 Utara | Any ror Anywhere Gujarat 7/12 Online 2023

જ્યારે શુક્રાણુઓની સંખ્યા અને સાંદ્રતામાં ઘટાડાનું કારણ જાણી શકાયું નથી, સંભવિત કારણોમાં પ્રદૂષણ, દવાઓ, ધૂમ્રપાન, પ્લાસ્ટિક અને સૂચિત દવાઓનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો હતો. જીવનશૈલીના મુદ્દાઓ જેમ કે સ્થૂળતા અને નબળા આહારનો પણ સમસ્યામાં ફાળો આપતા વિવિધ પરિબળોમાં સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે.

બધા વાંચો નવીનતમ જીવનશૈલી સમાચાર અહીં

[ad_2]

Source link

Leave a Comment