ગુજરાતની ચૂંટણીમાં કુલ સ્પર્ધકોમાંથી લગભગ 8% મહિલા ઉમેદવારો છે: રિપોર્ટ

[ad_1]

સત્તાધારી ભારતીય જનતા પાર્ટી (ભાજપ) અને તેના પરંપરાગત વિરોધ પક્ષ, કોંગ્રેસે માત્ર મુઠ્ઠીભર મહિલાઓને ટિકિટ આપવાની તેમની પરંપરા ચાલુ રાખી છે, પરંતુ તેમ છતાં આ વખતે તેમના દ્વારા મેદાનમાં ઊતરેલા આવા ઉમેદવારોની સંખ્યા અગાઉની સરખામણીમાં વધુ છે. 2017ની ચૂંટણી.

ભાજપે 2017માં 12ની સામે 18 મહિલા ઉમેદવારોને ટિકિટ આપી છે, જ્યારે કોંગ્રેસે 14 મહિલાઓને ટિકિટ આપી છે, જોકે ગત વિધાનસભા ચૂંટણીમાં આ આંકડો 10 હતો. બંને પક્ષોએ આ વખતે દલિત અને આદિવાસી સમુદાયની વધુ સંખ્યામાં મહિલા ઉમેદવારોને પણ સ્થાન આપ્યું છે.

વડોદરાની સયાજીગંજ બેઠક પરથી કોંગ્રેસના ઉમેદવાર અમી રાવતે જણાવ્યું હતું કે જ્યારે સંસદમાં મહિલાઓને 33 ટકા અનામત આપતું બિલ પસાર થશે ત્યારે મહિલાઓનું પ્રતિનિધિત્વ વધશે, જ્યારે ભાજપના પ્રદેશ મહિલા પાંખના વડા દીપિકાબેન સરવડાએ જણાવ્યું હતું કે તેમની પાર્ટી પહેલાથી જ મુખ્ય પદો આપીને તે કરી રહી છે. પ્રમુખ સહિત, મહિલાઓને.

ચૂંટણી પંચ દ્વારા ઉપલબ્ધ કરાયેલા ડેટા મુજબ, આગામી મહિને 1 અને 5 ડિસેમ્બરે બે તબક્કામાં યોજાનારી ગુજરાતની ચૂંટણીમાં કુલ 1,621 ઉમેદવારો ચૂંટણી લડી રહ્યા છે. તેમાંથી 139 મહિલા ઉમેદવારો છે, જેમાંથી 56 ઉમેદવારો તરીકે ચૂંટણી લડશે. અપક્ષો

2017માં કુલ 1,828 સ્પર્ધકોમાંથી 126 મહિલા ઉમેદવારો હતા. તે વર્ષે ગુજરાતે 13 મહિલા ઉમેદવારોને વિધાનસભામાં મોકલ્યા હતા. જેમાં ભાજપના નવ અને કોંગ્રેસના ચારનો સમાવેશ થાય છે. EC ડેટા દર્શાવે છે કે 104 જેટલી મહિલા સ્પર્ધકોની તેમની સિક્યોરિટી ડિપોઝિટ જપ્ત કરવામાં આવી હતી.

પીટીઆઈ સાથે ફોન પર વાત કરતા કોંગ્રેસના રાવતે કહ્યું, “અમારી પાર્ટીએ મહિલાઓ માટે 33 ટકા આરક્ષણ માટેનું બિલ સંસદમાં રજૂ કર્યું હતું, જેને ભાજપે સ્વીકાર્યું ન હતું. કોંગ્રેસે ભારતના સ્વતંત્રતા સંગ્રામમાં મહિલાઓને એવા સમયે સામેલ કરી હતી જ્યારે તેઓ બહાર નીકળી ન હતી. તેમના ઘરોની.”

આ પણ વાંચો :   રેનાઉડ સિન્ડ્રોમ શું છે અને તેને ઠંડીની સ્થિતિમાં કેવી રીતે રોકવું

તેમણે કહ્યું કે વિકસિત દેશોમાં પણ મહિલાઓએ તેમના મતદાનના અધિકાર માટે લડવું પડ્યું હતું. ભાજપના સર્વદાએ કહ્યું કે ભાજપે જે રીતે મહિલાઓને દરેક સ્તરે પ્રતિનિધિત્વ આપ્યું છે તે દર્શાવે છે કે પાર્ટી તેમના કલ્યાણ માટે ગંભીર છે.

“આજે, અમારી 18 બહેનોને ચૂંટણી લડવાની તક મળી છે, અને તેઓને આગામી દિવસોમાં રાજ્ય કેબિનેટમાં રહેવાની તક મળશે. તેમાંથી એક મહિલા અને બાળ વિકાસ મંત્રી બનશે,” તેમણે કહ્યું.

સરવડાએ જણાવ્યું હતું કે તે માત્ર છે ભાજપ જે આવનારા સમયમાં મહિલાઓને વધુ પ્રતિનિધિત્વ આપવાનું કામ કરશે. તેમણે કહ્યું કે વિધાનસભાઓ અને લોકસભામાં મહિલાઓ માટે 33 ટકા અનામતની કોંગ્રેસની માંગ પાર્ટીના પુરૂષ કાર્યકરો સાથે અન્યાય સમાન છે.

“પુરુષ પક્ષ કાર્યકરોની સંખ્યા વધુ છે અને તેમને યોગ્ય તક મળવી જોઈએ. તેથી આ પ્રકારની આરક્ષણ જરૂરી નથી,” તેણીએ કહ્યું.

અન્ય પક્ષોમાં, આમ આદમી પાર્ટી (AAP) જેણે તમામ 182 પર તેના ઉમેદવારો ઉભા રાખ્યા હતા – જેમાંથી એક ઉમેદવાર રેસમાંથી પાછો ખેંચી લીધો હતો – માત્ર છ મહિલા ઉમેદવારોને ટિકિટ આપી છે અને તેમાંથી ત્રણ અનુસૂચિત જનજાતિ (ST) – અનામત પર ચૂંટણી લડે છે. બેઠકો.

આ પણ વાંચો :   તુનિષા શર્મા મૃત્યુ કેસ: શીઝાન ખાનની બહેને મીડિયાને તેમને 'ગોપનીયતા' આપવા વિનંતી કર્યા પછી સ્વર્ગસ્થ અભિનેત્રીની માતાએ નિવેદન જારી કર્યું: બોલીવુડ સમાચાર

ઓલ ઈન્ડિયા મજલિસ-એ-ઈત્તેહાદુલ મુસ્લિમીન (AIMIM), જે 13 બેઠકો પર ચૂંટણી લડી રહી છે, તેણે બે મહિલાઓને ટિકિટ આપી છે, જેમાં એક મુસ્લિમ અને બીજી દલિત સમુદાયની છે. તેણે વેજલપુરમાંથી એક ઝૈનબીબી શેખ અને દાણીલીમડામાંથી કૌશિકાબેન પરમારને મેદાનમાં ઉતાર્યા છે. બંને બેઠકો અમદાવાદ શહેરમાં છે.

બહુજન સમાજ પાર્ટી (BSP) એ આગામી ચૂંટણી માટે 13 મહિલા ઉમેદવારોને મેદાનમાં ઉતાર્યા છે. તે 101 સીટો પર લડી રહી છે. ભાજપે નવમાંથી પાંચ વર્તમાન મહિલા ધારાસભ્યોને પડતા મૂક્યા છે અને તેમાંથી ચારને રિપીટ કર્યા છે – અનુસૂચિત જાતિ (SC) અનામત ગાંધીધામમાંથી માલતી મહેશ્વરી, ગોંડલથી ગીતા જાડેજા, અસારવાથી સંગીતા પાટીલ અને મનીષા વકીલ એસસી-અનામત વડોદરા શહેરની બેઠકોમાંથી.

બીજી તરફ કોંગ્રેસે તેના ચારમાંથી બે મહિલા ધારાસભ્યોને રિપીટ કર્યા છે. આશા પટેલ કે જેઓ ઊંઝાથી કોંગ્રેસના ઉમેદવાર તરીકે જીત્યા હતા અને બાદમાં બીજેપીમાં સામેલ થયા હતા, તેમનું સ્વાસ્થ્યની તકલીફને કારણે અવસાન થયું હતું. કોંગ્રેસ દ્વારા રિપીટ થયેલા ઉમેદવારોમાં વાવમાંથી ગેનીબેન ઠાકોર અને ગરબાડાની એસટી-અનામત બેઠક પરથી ચંદ્રિકા બારિયા છે.

સકારાત્મક પગલામાં, બંને પક્ષોએ 2017ની સરખામણીમાં આ વખતે અનામત મતદારક્ષેત્રો પર વધુ દલિત અને આદિવાસી મહિલા ઉમેદવારોને મેદાનમાં ઉતાર્યા છે. 2017માં SC-અનામત બેઠકો પર બે અને ST-અનામત બેઠકો પર એક મહિલાની સામે, ભાજપે ચાર ઉમેદવારોને મેદાનમાં ઉતાર્યા છે. અને બે, અનુક્રમે, આગામી ચૂંટણીઓ માટે.

એસટી-અનામત બેઠક મોરવા હડફમાં ભાજપ અને કોંગ્રેસની મુખ્ય હરીફ મહિલાઓ છે.

કોંગ્રેસ માટે પણ આ આંકડામાં વધારો જોવા મળ્યો છે. 2022ની ચૂંટણી માટે ST-અનામત બેઠક પર એક મહિલા ઉમેદવાર અને SC-અનામત બેઠક પર એક પણ મહિલા ઉમેદવારમાંથી, કોંગ્રેસે SC પર એક અને ST-અનામત બેઠકો પર ચાર ઉમેદવારોને 2022ની ચૂંટણીમાં ઉતાર્યા છે.

આ પણ વાંચો :   જાહ્નવી કપૂરે ન્યાસા દેવગન અને અન્ય લોકો સાથેના બોયફ્રેન્ડ ઓરહાનની થેંક્સગિવીંગ પોસ્ટ પર ટિપ્પણી કરી

રાષ્ટ્રીય પક્ષોમાં ભારતીય કોમ્યુનિસ્ટ પાર્ટી (માર્કસવાદી)એ પણ એક મહિલા ઉમેદવારને ટિકિટ આપી છે.

ભાજપ ગાંધીધામ, રાજકોટ ગ્રામ્ય, અસારવા અને વડોદરા શહેરની એસસી-અનામત બેઠકો અને નાંદોદ અને મોરવા હડફની એસટી-અનામત બેઠકો પરથી મહિલા ઉમેદવારોને મેદાનમાં ઉતાર્યા છે. શાસક પક્ષે વઢવાણ, રાજકોટ પશ્ચિમ, ગોંડલ, જામનગર ઉત્તર, લિંબાયત, બાયડ, નરોડા, ઠક્કરબાપા નગર, પાટણ, કુતિયાણા, ભાવનગર પૂર્વ, પાટણ અને ગાંધીનગર ઉત્તરમાંથી મહિલાઓને મેદાનમાં ઉતારી છે.

ભાજપે જામનગર ઉત્તરમાંથી ક્રિકેટર રવિન્દ્ર જાડેજાની પત્ની રીવાબા અને નરોડા પાટિયા રમખાણ કેસના દોષી મનોજ કુકરાણીની પુત્રી પાયલ કુકરાણીને નરોડા બેઠક પરથી મેદાનમાં ઉતાર્યા છે.

કોંગ્રેસે એસટી-અનામત બેઠકો પર ચાર મહિલા ઉમેદવારોને ટિકિટ આપી છે – ડેડિયાપાડા, મોરવા હડફ, મહુવા અને ગરબાડા અને એક એસસી-અનામત બારડોલીમાંથી. લીંબડી, કરંજ, ઘાટલોડિયા, સયાજીગંજ, માંજલપુર, પારડી, વાવ, નારણપુરા અને ગોધરા એવી કેટલીક અન્ય બેઠકો છે જ્યાંથી મહિલાઓ જૂના પક્ષના ઉમેદવાર તરીકે ચૂંટણી લડી રહી છે.

AAPએ ST-અનામત બેઠકો- ઝગડિયા, જેતપુર અને માંડવી પરથી ત્રણ મહિલા ઉમેદવારોને મેદાનમાં ઉતાર્યા છે. તેણે ગોંડલ, ઉના અને તળાજામાંથી પણ મહિલાઓને મેદાનમાં ઉતારી છે.

આ વાર્તા ટેક્સ્ટમાં ફેરફાર કર્યા વિના વાયર એજન્સી ફીડમાંથી પ્રકાશિત કરવામાં આવી છે. માત્ર હેડલાઇન બદલવામાં આવી છે.

બધાને પકડો વ્યાપાર સમાચાર, બજાર સમાચાર, તાજા સમાચાર ઘટનાઓ અને તાજી ખબર લાઇવ મિન્ટ પર અપડેટ્સ. ડાઉનલોડ કરો મિન્ટ ન્યૂઝ એપ્લિકેશન દૈનિક બજાર અપડેટ્સ મેળવવા માટે.

વધુ
ઓછા

[ad_2]

Source link

Leave a Comment