બંધારણ અસ્તિત્વની કટોકટીનો સામનો કરે છે, ભારત હવે સહયોગી સંઘીય રાષ્ટ્ર નથી: કોંગ્રેસ

[ad_1]

કોંગ્રેસે શનિવારે વડાપ્રધાન પર આરોપ લગાવ્યા હતા નરેન્દ્ર મોદી બંધારણ દિવસના અવલોકન માટે “દંભ” અને આક્ષેપ કર્યો કે બંધારણ અસ્તિત્વના સંકટનો સામનો કરે છે અને ભારત હવે સહયોગી સંઘીય રાષ્ટ્ર નથી.

કોંગ્રેસના પ્રમુખ મલ્લિકાર્જુન ખડગેએ જણાવ્યું હતું કે એક બંધારણ જે સાત દાયકાથી વધુ સમયથી સફળતાપૂર્વક સમયની કસોટી પર ઊભું રહ્યું છે, “આજે મૂળભૂત કટોકટીનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે, ખરેખર તેના લખાણ પાછળની ભાવના માટે અસ્તિત્વની કટોકટી”.

“અમે એવા તબક્કે પહોંચી ગયા છીએ જ્યાં માત્ર લોકો વચ્ચે જ નહીં, પરંતુ સરકારો અને રાજ્યો વચ્ચે પણ વિસંગતતા વધી રહી છે. અમારું હવે સહયોગી સંઘીય રાષ્ટ્ર નથી,” તેમણે એક નિવેદનમાં કહ્યું.

આ નિવેદન વડા પ્રધાને દિવસની ઉજવણીના કાર્યક્રમને સંબોધિત કર્યાના કલાકો પછી આવ્યું છે.

1949 માં બંધારણ સભા દ્વારા ભારતના બંધારણને અપનાવવામાં આવ્યું હતું તેની યાદમાં આ દિવસને બંધારણ દિવસ તરીકે મનાવવામાં આવે છે.

પાર્ટીના ભૂતપૂર્વ વડા રાહુલ ગાંધી તેમણે ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે જ્યાં સુધી તેના દરેક શબ્દને સમર્થન આપવામાં નહીં આવે ત્યાં સુધી તેઓ એકતાના માર્ગ પર ચાલશે.

તેમણે ટ્વીટ કર્યું, “જ્યાં સુધી આપણા બંધારણના દરેક શબ્દને સમર્થન આપવામાં ન આવે અને દરેક નાગરિક ન્યાય અને ન્યાયથી સુરક્ષિત ન રહે ત્યાં સુધી હું તે રસ્તા પર લાંબા સમય સુધી ચાલીશ.”

આ પણ વાંચો :   નતાશા પૂનાવાલાને તેના જન્મદિવસ પર, કરીના કપૂર, મલાઈકા અરોરા અને અન્યોના પ્રેમ સાથે

“ભારતીય બંધારણની લૂમિંગ ક્રાઈસિસ” શીર્ષકવાળા નિવેદનમાં ખડગેએ આરોપ લગાવ્યો કે 2014માં ભાજપ સરકાર સત્તામાં આવી ત્યારથી, રાષ્ટ્રીય સ્વયંસેવક સંઘ (RSS) તેનો ઉપયોગ બંધારણમાં સમાવિષ્ટ સ્વતંત્રતાઓને ઘટાડવા માટે રાજકીય વાહન તરીકે કરે છે.

“ગેરકાયદેસર કાયદેસર બની ગયું છે કારણ કે ફ્રિન્જ હવે મુખ્ય પ્રવાહ બની ગઈ છે. આપણી લોકશાહીની મુખ્ય મૂર્ત ભાવનાને એવા લોકો દ્વારા વિકૃત અને અપમાનિત કરવામાં આવી રહી છે જેઓ તેનો ઉપયોગ સંપૂર્ણપણે વિરોધાભાસી એજન્ડાને આગળ ધપાવવાના સાધન તરીકે કરી રહ્યા છે, ”ખર્ગેએ જણાવ્યું હતું.

કોંગ્રેસના મહાસચિવ જયરામ રમેશે જણાવ્યું હતું કે બંધારણ સભા દ્વારા 26.11.1949ના રોજ બંધારણનો મુસદ્દો અપનાવવામાં આવ્યો હતો અને બંધારણ સભાએ નિર્ણય લીધો હતો કે તે 26.01.1950 થી અમલમાં આવશે જે ત્યારથી પ્રજાસત્તાક દિવસ તરીકે ઉજવવામાં આવે છે.

તેમણે શ્રેણીબદ્ધ ટ્વીટમાં કહ્યું, “ભાજપના વૈચારિક ફૂવારા પાસે બંધારણ બનાવવા માટે કંઈ જ કરવાનું નહોતું. દરરોજ પત્ર અને ભાવનામાં, વડા પ્રધાને 26 નવેમ્બરને બંધારણ દિવસ તરીકે ઉજવવાનું નક્કી કર્યું. આ સંપૂર્ણ દંભ છે,” રમેશે કહ્યું.

બંધારણના અંતિમ મુસદ્દાને પાયલોટ કરતી વખતે 25 નવેમ્બર, 1949ના બીઆર આંબેડકરના ભાષણને યાદ કરીને, તેમણે કહ્યું, “હું વડા પ્રધાન અને તેમના ડ્રમ બીટર્સને તે ભાષણમાંથી માત્ર બે પેરા યાદ કરાવવા માંગુ છું.” તેમણે ભાષણના કેટલાક ભાગો શેર કર્યા.

આ પણ વાંચો :   ગુજરાત ચૂંટણી માટે ભાજપનો ઢંઢેરો: UCC અમલીકરણ, વચનો વચ્ચે 20 લાખ નોકરીઓ

કોંગ્રેસના વડા ખડગેએ દાવો કર્યો હતો કે “આ કટોકટીનું મૂળ રાજ્ય સંસ્થાઓમાં આરએસએસની સતત વિસ્તરી રહેલી પહોંચ અને તેની વિચારધારાની ચૂંટણીલક્ષી (અને વિસ્તરણ ન્યાયિક) કાયદેસરતામાં છે, જેમાં ભાજપ સત્તામાં છે”.

“સરકારે પોતાની જાતને અને તેની સંસ્થાઓને સંપૂર્ણપણે આરએસએસના આદેશોને સમર્પિત કરી દીધી છે, એક સંગઠન જે સમાજ સેવાના આડમાં દ્વેષપૂર્ણ પ્રચારને આગળ ધપાવે છે. વાસ્તવમાં, હવે આરએસએસ અને બીજેપી શબ્દોનો એકબીજાના બદલે ઉપયોગ કરવો અયોગ્ય નથી,” તેમણે નોંધ્યું.

“અમે બાબા સાહેબ (ભીમરાવ આંબેડકર) જેને ‘કાયદેસર કાયદો’ તરીકે ઓળખાવતા હતા તેની શરૂઆતના સાક્ષી છીએ, જે મૂળભૂત અધિકારોના ક્યારેય ન સમાપ્ત થતા ઉલ્લંઘનથી છલકાતું હતું, જે ભાજપ-આરએસએસ સરકાર સત્તામાં છે ત્યારથી વ્યવસ્થિત રીતે તૈયાર કરવામાં આવ્યું હતું.” તેણે ઉમેર્યુ.

કોંગ્રેસના વડાએ આક્ષેપ કર્યો હતો કે “ન્યાયાધીશોના રહસ્યમય મૃત્યુ; તેઓ ચુકાદાઓ જાહેર કરે તે પહેલાં તેમની તાત્કાલિક બદલીઓ; અથવા જ્યારે તેઓ સરકાર સામે ઉભા હોય ત્યારે તેઓનો શિકાર ભારતના લોકોનું ધ્યાન ગયું નથી.”

“તેની ટોચ પર, કાયદા પ્રધાન ‘આપસ મેં લડને કા કોઈ ફયદા નહીં હૈ’ (લડવાનો કોઈ અર્થ નથી) કહીને કાર્યપાલિકા અને ન્યાયતંત્રને ભાષણ આપે છે,” તેમણે કહ્યું.

આ પણ વાંચો :   કુલ 1,621 સ્પર્ધકોમાંથી માત્ર 139 મહિલા ઉમેદવારો મેદાનમાં છે, જેમાંથી 38 ત્રણ મુખ્ય પક્ષોમાંથી

ખડગેએ કહ્યું કે કોંગ્રેસે નફરત અને વિભાજનની શક્તિઓ સામે રાષ્ટ્રને એક કરવા માટે ભારત જોડો યાત્રાની શરૂઆત કરી છે.

“ચાલો આપણે એક થઈને ભારતને તેના બંધારણીય મૂલ્યો પર પાછા લાવવા અને રાષ્ટ્રને એવા સમયમાં પુનઃસ્થાપિત કરવાની માલિકી લઈએ જ્યારે આ મૂલ્યો વિકસ્યા હતા. આ નવા આધિપત્યવાદી સ્વભાવને અંકુશમાં લેવાનો એકમાત્ર રસ્તો વૈચારિક અને નૈતિક શક્તિ સાથે તેનો સામનો કરવાનો છે,” તેમણે નોંધ્યું.

તેમણે એવો પણ આક્ષેપ કર્યો હતો કે સિસ્ટમની અંદર, શાસક પક્ષે અસંમતિ વ્યક્ત કરવા માટે વિપક્ષના તમામ રસ્તાઓ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે.

“જ્યારે પણ ભાજપની ક્રિયાઓ પર સવાલ ઉઠાવવામાં આવે છે ત્યારે સંસદમાં માઈક્રોફોનનું નિયમિત મ્યૂટ કરવામાં આવે છે અને મીડિયામાં જગ્યાઓ જે અમને સુલભ છે તે દરરોજ સંકોચાઈ રહી છે,” તેમણે કહ્યું.

“ની કામગીરી અને સ્વતંત્રતા ચૂંટણી કમિશન ઓફ ઈન્ડિયા પણ જોખમમાં મુકાઈ ગયું છે. શાસક પક્ષને અયોગ્ય લાભ આપવા માટે મની બિલ તરીકે લાગુ કરવામાં આવેલ ચૂંટણી બોન્ડની અપારદર્શક સિસ્ટમ લાવવામાં આવી છે,” તેમણે ઉમેર્યું.

બધા વાંચો તાજેતરના રાજકારણ સમાચાર અહીં

[ad_2]

Source link

Leave a Comment